Reatimes.vn

CƠ QUAN NGÔN LUẬN CỦA HIỆP HỘI BĐS VIỆT NAM

29/07/2019, 05:31 GMT+7

Bộ Xây dựng nói gì về kiến nghị sửa đổi Điều 14, Nghị định 37?

Reatimes.vn Bộ Xây dựng cho biết, việc lập quy hoạch khu trung tâm khi chưa lập quy hoạch chung thị trấn là rất khó khả thi do chưa xác định được phạm vi ranh giới và các định hướng chung trong phát triển.

Bộ Xây dựng vừa có văn bản gửi Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Kiên Giang trả lời kiến nghị của cử tri tỉnh gửi tới Quốc hội trước Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, do Ban Dân nguyện của Quốc hội chuyển đến, theo Văn bản số 199/BND ngày 12/6/2019.

Theo đó, cử tri Kiên Giang có kiến nghị như sau: “Cử tri kiến nghị sửa đổi, bổ sung Điều 14, Nghị định 37/2010/NĐ-CP ngày 07/4/2010 của Chính phủ về lập, thẩm định, phê duyệt và quản lý quy hoạch đô thị theo hướng: Tùy theo điều kiện đặc thù của địa phương để xác định lập “Quy hoạch chung thị trấn” hoặc lập “Quy hoạch chung khu trung tâm thị trấn”, đồng thời có quy định cụ thể cho công tác quy hoạch đô thị đối với khu vực trong ranh giới hành chính của thị trấn nhưng không thuộc khu trung tâm của thị trấn”.

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng cho biết, căn cứ các quy định tại khoản 3, Điều 2, Luật Tổ chức chính quyền địa phương năm 2015; Điều 9, Nghị quyết số 1211/2016/UBTVQH13 ngày 25/5/2016 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về tiêu chuẩn của đơn vị hành chính và phân loại đơn vị hành chính, thị trấn được hiểu là một đơn vị hành chính cấp xã ở đô thị; khoản 7 Điều 3 và điểm a, khoản 1, Điều 18, Luật Quy hoạch đô thị năm 2010 thì quy hoạch chung cần được lập cho toàn bộ ranh giới hành chính của đô thị nhằm tổ chức không gian, hệ thống các công trình hạ tầng kỹ thuật, công trình hạ tầng xã hội và nhà ở trong toàn đô thị phù hợp với sự phát triển kinh tế - xã hội của đô thị, bảo đảm quốc phòng, an ninh và phát triển bền vững.

Ảnh minh họa.

Ảnh minh họa.

Do vậy, việc lập quy hoạch chung thị trấn sẽ xác định và định hướng phát triển cho các khu chức năng trong phạm vi ranh giới hành chính của thị trấn, bao gồm cả khu trung tâm, đảm bảo việc phát triển, kết nối giữa các khu chức năng hài hòa, đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội.

"Việc lập quy hoạch khu trung tâm thị trấn khi chưa lập quy hoạch chung thị trấn là rất khó khả thi do chưa xác định được phạm vi ranh giới khu trung tâm thị trấn và các định hướng chung trong phát triển đô thị của toàn thị trấn, dẫn tới việc triển khai thực hiện quy hoạch thiếu nhất quán và đồng bộ, gây lãng phí nguồn lực xã hội", văn bản của Bộ Xây dựng nêu.

Bộ Xây dựng ghi nhận kiến nghị của cử tri tỉnh Kiên Giang đối với công tác nghiên cứu, xây dựng văn bản quy phạm pháp luật, hoàn thiện thể chế trong thời gian tới.

Được biết, ngày 29/7 diễn ra Hội nghị xúc tiến đầu tư tỉnh Kiên Giang năm 2019 với chủ đề: “Kiên Giang - Tiềm năng và cơ hội đầu tư bền vững”, đây được đánh giá là sự kiện đặc biệt quan trọng của tỉnh.

Thông qua hội nghị này, tỉnh Kiên Giang sẽ giới thiệu tiềm năng, thế mạnh, cơ chế, chính sách, các quy hoạch, danh mục dự án ưu tiên thu hút đầu tư, đặc biệt là các lĩnh vực: nông nghiệp sạch, nông nghiệp công nghệ cao, nông nghiệp hữu cơ; nuôi thủy sản trên biển; công nghiệp chế biến nông sản tạo ra sản phẩm có hàm lượng giá trị gia tăng cao…

Bên cạnh đó, tỉnh cũng sẽ kêu gọi đầu tư, phát triển du lịch, công nghiệp, thương mại, khu kinh tế cửa khẩu Hà Tiên, xây dựng đô thị, nhất là đô thị biển, xử lý nước thải, rác thải…

Bạn đang đọc bài viết Bộ Xây dựng nói gì về kiến nghị sửa đổi Điều 14, Nghị định 37? tại chuyên mục Kiến trúc - Quy hoạch của Tạp chí Bất động sản Việt Nam. Mọi thông tin góp ý và chia sẻ, xin vui lòng gửi về hòm thư batdongsantapchi@gmail.com

Ý kiến của bạn

Bạn còn 500/500 ký tự


TOP