Reatimes.vn

30/12/2019, 06:30 GMT+7

Hoạt động kinh doanh bất động sản

Đi thuê chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có bị xử phạt không?

Reatimes.vn Để hoạt động môi giới bất động sản phải được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới. Nhiều người chưa có chứng chỉ vì mong muốn được hoạt động kinh doanh môi giới mà có hành vi đi thuê chứng chỉ để hợp pháp hoạt động môi giới.

Chị Ngọc Huyền (Hà Nội) hỏi: Trước tôi làm ở một công ty bất động sản, nhưng tôi chưa có chứng chỉ môi giới. Tôi có một người bạn đã có chứng chỉ này, nhưng bạn ấy đang trong thời gian không tham gia hoạt động môi giới và không sử dụng chứng chỉ. Nếu tôi mượn chứng chỉ môi giới bất động sản của bạn, để hoạt động hành nghề môi giới liệu có tôi bị xử lý gì không?

Luật sư Fanci trả lời:

Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

- Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

Việc cấp và sử dụng chứng chỉ ngành môi giới bất động sản không đúng quy định của Luật Kinh doanh bất động sản đều bị cấm và nếu có hành vi cố tình làm trái thì sẽ bị xử lý theo quy định pháp luật.

Điểm b khoản 1 Điều 58 Nghị định 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 quy định về xử lý Vi phạm trong hoạt động kinh doanh dịch vụ bất động sản, như sau:

“1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Tẩy xóa, sửa chữa, cho mượn, cho thuê hoặc thuê, mượn chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản để thực hiện các hoạt động liên quan đến môi giới bất động sản”.

Ảnh minh họa

Ngoài ra, căn cứ điểm a khoản 5 Điều 58 Nghị định 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 quy định người vi phạm phải khắc phục hậu quả như sau:

"a) Đề nghị cơ quan có thẩm quyền thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 2 Điều này”.

Như vậy, căn cứ vào điểm b khoản 1, điểm a khoản 5 Điều 58 Nghị định 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017, thì bạn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với mượn chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản để thực hiện các hoạt động liên quan đến môi giới bất động sản. 

Ngoài ra, người cho bạn mượn chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản cũng sẽ bị phạt và nặng nhất có thể bị thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với hành vi cho mượn của mình.

CÔNG TY LUẬT TNHH FANCI

Hotline: 0989.742.666 Website: Fanci.com.vn

Địa chỉ: Nhà CC2, KĐT Mễ Trì Hạ, P. Mễ Trì, Q. Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.


Bạn đang đọc bài viết Đi thuê chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có bị xử phạt không? tại chuyên mục Pháp lý BĐS của Tạp chí Bất động sản Việt Nam. Mọi thông tin góp ý và chia sẻ, xin vui lòng gửi về hòm thư batdongsantapchi@gmail.com

Ý kiến của bạn

Bạn còn 500/500 ký tự


TOP